Pradhan Mantri Ujvala Yojana : मोफत गॅस कनेक्शन.

पंतप्रधान उज्ज्वला योजना :- महिलांसाठी मोफत गॅस कनेक्शन !

नमस्कार मित्रांनो,प्रधानमंत्री उज्ज्वला योजना ही भारत सरकारने सुरू केलेली एक सामाजिक कल्याण योजना आहे, जी भारताच्या पंतप्रधानांनी 1 मे 2016 रोजी बलिया गावात, UP मध्ये सुरू केली होती. ही योजना सुरू झाली तेव्हा ५ कोटी बीपीएल महिलांना एलपीजी कनेक्शन देण्याचे लक्ष्य ठेवण्यात आले होते. त्यापैकी 31 मार्च 2022 पर्यंत 1.5 कोटी एलपीजी कनेक्शन आधीच देण्यात आले असून उर्वरित कनेक्शन देण्याचे उद्दिष्ट लवकरच पूर्ण केले जाईल. भारतातील गरीब महिलांसाठी हे वरदानच आहे कारण किचनमध्ये चुलीवर स्वयंपाक करून आपला वेळ आणि आरोग्य खराब करणाऱ्या गरीब महिलेला या योजनेशी जोडून गॅस कनेक्शन दिले जात आहे. या योजनेमुळे 3 वर्षांत सुमारे 1 लाख लोकांना रोजगार मिळेल आणि 10000 कोटींच्या व्यवसायाच्या संधी विकसित होतील. मेक इन इंडियाला चालना देण्यासाठीही ही योजना कार्यरत आहे.

योजनेची अंमलबजावणी :-

ही योजना पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्रालयामार्फत राबविण्यात येणार आहे. इतिहासात पहिल्यांदाच पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्रालय अशा प्रकारची मेगा कल्याण योजना राबवत आहे ज्याचा फायदा देशातील करोडो गरीब कुटुंबातील महिलांना होईल. ही योजना तीन वर्षांत पूर्ण केली जाईल, म्हणजे आर्थिक वर्ष 2016-17, 2017-18 आणि 2018-19,2019-20,2020-21,2021-22.

उज्ज्वला योजनेत मोफत कनेक्शन मिळविण्यासाठी तुम्ही तुमच्या मोबाईल द्वारे देखील अर्ज करु शकता. त्यासाठी तुम्हाला उज्वला योजनेच्या अधिकृत संकेत स्थळावर जाऊन तुमचा अर्ज भरावा लागेल.

मोबाईल द्वारे अर्ज

 भरण्यासाठी

👇👇👇👇

येथे क्लिक करा

उज्ज्वला योजनेत कनेक्शन मिळविण्यासाठी पात्रता निकष काय आहेत ?

1. SECC-2011 मध्ये नाव असणे आवश्यक आहे.
2. आधार क्रमांक आणि बँक खाते असणे आवश्यक आहे.
3. 18 वर्षांचे असणे आवश्यक आहे.
योजनेसाठी पात्रता आणि पात्र बीपीएल कुटुंबांची निवड प्रक्रिया राज्य सरकारे आणि केंद्रशासित प्रदेशांशी सल्लामसलत करून ओळखली जाईल. योजनेअंतर्गत, ज्या बीपीएल कुटुंबांकडे योजना सुरू होईपर्यंत LPG कनेक्शन नाही ते या योजनेसाठी अर्ज करू शकतात.
लाभार्थीची निवड दारिद्र्यरेषेखालील कुटुंबांमधूनच केली जाईल. तथापि, योजनेंतर्गत, SC/ST आणि दुर्बल घटकातील लोकांना प्राधान्य दिले जाईल. एलपीजी कनेक्शनच्या वितरणादरम्यान, राष्ट्रीय गुणोत्तराच्या तुलनेत कमी एलपीजी कव्हरेज असलेल्या राज्यांना प्राधान्य दिले जाईल.

अर्ज कसा करावा :-

उज्ज्वला योजनेसाठी अर्ज करू इच्छिणाऱ्या बीपीएल कुटुंबातील महिला सदस्य विहित अर्ज भरून त्यांच्या जवळच्या एलपीजी वितरण केंद्रात जमा करू शकतात. लक्षात ठेवा की योजना सुरू होईपर्यंत ज्यांच्याकडे एलपीजी कनेक्शन नाही तेच बीपीएल कुटुंबेच या योजनेसाठी अर्ज करू शकतात.

अर्जासोबत जोडावयाच्या कागदपत्रांची यादी खालीलप्रमाणे आहे-

पंचायत अधिकारी किंवा नगरपालिकेच्या अध्यक्षांनी अधिकृत केलेले बीपीएल प्रमाणपत्र
बीपीएल रेशन कार्ड
फोटो ओळखपत्र जसे की आधार कार्ड किंवा मतदार ओळखपत्र
एक पासपोर्ट आकाराचा फोटो
आधार कार्डची प्रत
चालक परवाना
भाडेपट्टी करार
मतदार ओळखपत्र
टेलिफोन, वीज किंवा पाण्याचे बिल
राजपत्रित अधिकाऱ्याने प्रमाणित केलेला स्व-घोषणा फॉर्म
शिधापत्रिका
फ्लॅट वाटप / ताबा पत्र
गृहनिर्माण नोंदणी दस्तऐवज
एलआयसी पॉलिसी
बँक/क्रेडिट कार्ड स्टेटमेंट
अर्जासोबत वरील सर्व कागदपत्रे जोडली जाणे आवश्यक आहे, याबद्दल अधिक माहितीसाठी तुम्ही एलपीजी वितरण केंद्राला भेट देऊ शकता.

LPG वितरण केंद्राला बद्दल सविस्तर माहिती  तुमच्या मोबाईल द्वारे देखील जाणून घेऊ शकता.

अधिक माहितीजाणून

 घेण्यासाठी

👇👇👇👇

येथे क्लिक करा 

प्रधानमंत्री उज्ज्वला योजनेचे मुख्य उद्दिष्ट :-

ग्रामीण भागात स्वयंपाकासाठी वापरल्या जाणार्‍या अशुद्ध जीवाश्म इंधनाऐवजी शुद्ध एलपीजी गॅसच्या वापरास प्रोत्साहन देणे हा या योजनेचा मुख्य उद्देश आहे.
महिला सक्षमीकरणाला प्रोत्साहन देणे आणि त्यांच्या आरोग्याचे रक्षण करणे हे या योजनेचे मुख्य उद्दिष्ट आहे. याशिवाय, जीवाश्म इंधनाच्या वापरामुळे होणारे वायू प्रदूषण कमी करण्यास मदत करण्यासारखे या योजनेच्या अंमलबजावणीचे इतर अनेक फायदे आहेत.
जीवाश्म इंधनावर आधारित स्वयंपाक करण्याशी संबंधित गंभीर आरोग्य धोके कमी करणे.
अशुद्ध इंधनावर स्वयंपाक केल्यामुळे भारतात होणाऱ्या मृत्यूंची संख्या कमी होत आहे.
घरातील वायू प्रदूषणात तीव्र श्वसनाच्या आजारामुळे लहान मुलांमध्ये होणारे रोग प्रतिबंध लावणे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *