Buffalo rearing:म्हैस पालनातून कमवा लाखो रुपये! वाचा संपूर्ण म्हैस पालनाचे गणित तुमच्या मोबाईल वरी

Buffalo rearing:म्हैस पालनातून कमवा लाखो रुपये! वाचा संपूर्ण म्हैस पालनाचे गणित तुमच्या मोबाईल वरी

गायी आणि म्हशी प्रामुख्याने पशुपालन उद्योगांमध्ये वाढतात. पशुपालनाला विशेषत: दूध उत्पादनासाठी विशेष महत्त्व आहे. असंख्य शेती करणाऱ्या व्यक्ती त्यांच्या कोठारांमध्ये संकरित गायी वाढवण्यात गुंतल्या आहेत. तथापि, नफ्याचे एकंदर आर्थिक विश्लेषण विचारात घेता, म्हशी पालनामुळे अधिक आर्थिक उत्पन्न मिळते.

इथे पहा:शासन घेणार एकरी 50 हजार रुपये भाड्याने ; राज्य सरकारची नवीन योजना

म्हैस पालनाचे गणित

म्हशीच्या शेतीची नफा समजून घेण्यासाठी म्हशी दररोज किती अन्न आणि दूध घेते याचे मूल्यांकन करणे समाविष्ट आहे. सुरुवातीला, एक म्हैस दररोज 15 ते 20 किलो हिरवा चारा खाते.

हिरव्या चाऱ्याची किंमत सुमारे ५० रुपये आहे. 3 प्रति किलो. तथापि, 20 किलो हिरवा चारा विचारात घेता, एकूण किंमत रु. ६०. हिरव्या चाऱ्या व्यतिरिक्त, एक म्हैस दहा किलो गव्हाची भुशी किंवा तांदळाची भुशी देखील वापरते. ही माहिती म्हशीच्या शेतीशी संबंधित खर्च आणि संभाव्य नफ्याचे मूल्यांकन करण्यास मदत करते.

इथे पहा :शेतकऱ्यांच्या खात्यात होणार 1500 कोटी रुपये जमा यादीत तुमचे नाव पहा

तथापि, जर तुम्ही तारण म्हणून जमीन गहाण ठेवून कर्ज सुरक्षित करण्याचा निर्णय घेतला, तर व्याज दर दहा टक्के जास्त असेल. यामुळे तारणाच्या स्वरूपावर आधारित कर्जाची व्यवस्था काहीशी वेगळी होते.

सावकाराकडून कर्ज घेताना, व्याजदर साधारणपणे १२ टक्के ठेवला जातो. या दृष्टीकोनातून सांगायचे तर, एक लाख रुपयांच्या कर्जावर एका वर्षात जमा झालेले व्याज 12,000 रुपये आहे. हे दरमहा एक हजार रुपये किंवा दररोज अंदाजे 33.33 रुपये इतके खाली मोडते.

म्हैस घेण्याशी संबंधित खर्चाची गणना करताना या व्याज खर्चाचा विचार करणे आवश्यक आहे. म्हशीच्या खरेदीसाठी घेतलेल्या एक लाख रुपयांच्या कर्जावरील व्याजाचा विचार केल्यास, म्हशीच्या देखभालीसाठी एकूण दैनंदिन खर्च २७९ रुपये होतो.

सावकाराकडून घेतलेल्या कर्जाचे आर्थिक परिणाम मोडून काढल्यास, व्याज दर 12 टक्के आहे. याचा अर्थ एक लाख रुपयांच्या कर्जाच्या रकमेवर 12,000 रुपये वार्षिक व्याज आहे. मासिक आधारावर, ही रक्कम एक हजार रुपये आहे, तर दैनंदिन व्याज अंदाजे 33.33 रुपये आहे.

म्हैस खरेदी करण्याच्या संदर्भात व्याज खर्चाचा समावेश करणे महत्वाचे आहे. म्हशीसाठी एक लाख रुपयांच्या कर्जाच्या व्याजाचा विचार केल्यास, म्हशीच्या देखभालीसाठी एकूण दैनंदिन खर्च २७९ रुपये येतो.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *