Crop insurance शेतकऱ्यांच्या खात्यात होणार 1500 कोटी रुपये जमा यादीत तुमचे नाव पहा

Crop insurance शेतकऱ्यांच्या खात्यात होणार 1500 कोटी रुपये जमा यादीत तुमचे नाव पहा

महाराष्ट्रात, गेल्या दोन वर्षांत झालेल्या महत्त्वपूर्ण पावसामुळे अनेक जिल्ह्यांमध्ये गंभीर पूरस्थिती निर्माण झाली आहे, परिणामी परिस्थिती गंभीर झाली आहे.

मोठ्या प्रमाणावर आलेल्या पुरामुळे लाखो हेक्टर भात, सोयाबीन, हिरव्या भाज्या आणि कापूस पिकांचे नुकसान झाले आहे. मात्र, या समस्येचे गांभीर्य ओळखून महाराष्ट्र सरकारने शेतकऱ्यांना आधार देण्याच्या उद्देशाने ठोस निर्णय घेतला आहे.

त्यामुळे पिकांच्या नुकसानीची भरपाई म्हणून अधिकाऱ्यांनी 1500 कोटींची मर्यादा जाहीर केली आहे. हे वाटप प्रदेशातील सर्व शेतक-यांना मदत करण्यासाठी तयार आहे. कुतूहलाची गोष्ट म्हणजे, मागील पावसाळ्यात झालेल्या अतिवृष्टीमुळे ज्या शेतकऱ्यांची पिके उद्ध्वस्त झाली होती.

महाराष्ट्रात झालेल्या अतिवृष्टीमुळे सुमारे १५.९६ लाख हेक्टर पिकांचे मोठे नुकसान झाले आहे. या दुर्दैवी परिस्थितीचा या भागातील एकूण 2,650,951 शेतकऱ्यांना फटका बसला आहे. या शेतकऱ्यांना मदत देण्यासाठी सरकारने 1500 कोटी रुपयांचे वाटप केले आहे, जे बाधित व्यक्तींच्या खात्यात जमा केले जातील.

जिल्ह्यानुसार यादी पाहण्यासाठी येथे क्लिक करा

मात्र, काही कारणांमुळे अद्यापही शेतकऱ्यांना नुकसान भरपाईची रक्कम वितरित करण्यात आलेली नाही. उशीर झाला असला तरी, हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की शेतकरी गेल्या काही दिवसांपासून त्यांच्या पिकाच्या नुकसानीसाठी सतत मदतीची मागणी करत आहेत.

राज्य सरकारने पीक विम्यासाठी विशिष्ट निकष लावले होते. तरीही, असंख्य शेतकरी निर्धारित निकषांची पूर्तता करत नसल्यामुळे, या अटी कमी करण्यासाठी आणि सुधारित मानकांच्या आधारे मदत देण्याची निवड बुधवारी मंत्रिमंडळाच्या बैठकीत करण्यात आली.

राज्य सरकारने पीक विम्यासाठी विशिष्ट निकष लावले होते. जी, ज्या शेतकर्‍यांनी पूर्वीचे निकष पूर्ण केले आहेत आणि त्यांना आधीच मदत मिळाली आहे त्यांनाही सुधारित दरातील असमानतेसाठी परतफेड केली जाईल. 24 तासांच्या कालावधीत 65 मिमी पेक्षा जास्त पाऊस महसूल विभाग दस्तऐवज करतो अशा प्रकरणांमध्ये, तो अतिवृष्टी म्हणून वर्गीकृत केला जातो. त्यानंतर संबंधित पंचनामा केला जातो.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *