New Districts List : महाराष्ट्रात नवीन 22 जिल्ह्यांची होणार निर्मिती, नवीन जिल्ह्यांची यादी पहा तुमच्या मोबाईल वर

New Districts List : महाराष्ट्रात नवीन 22 जिल्ह्यांची होणार निर्मिती, नवीन जिल्ह्यांची यादी पहा तुमच्या मोबाईल वर

महाराष्ट्राच्या ऐतिहासिक विकासाच्या संदर्भात, हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की गुजरात आणि महाराष्ट्र हे पूर्वी एकाच राज्याचे भाग होते. भाषेच्या आधारे प्रांतांमध्ये विभागणी झाल्यामुळे मराठी भाषेसाठी एक वेगळा प्रदेश म्हणून महाराष्ट्राची निर्मिती झाली.

त्याचवेळी गुजरात वेगळे राज्य म्हणून उदयास आले,जेव्हा महाराष्ट्र अस्तित्वात आला तेव्हा असंख्य जिल्ह्यांची लोकसंख्या आणि विस्तारित क्षेत्रे होती. त्यामुळे प्रशासकीय कामांसाठी ये-जा करताना नागरिकांना अडचणींचा सामना करावा लागला.

मोठ्या जिल्ह्यातून नवीन जिल्हे निर्माण करण्याची प्रक्रिया जवळपास दोन दशके चालली आहे. यावेळी, या नवीन प्रशासकीय विभागांची प्रभावी स्थापना सुनिश्चित करण्यासाठी काळजीपूर्वक आणि पद्धतशीर दृष्टीकोन घेण्यात आला आहे. या जाणीवपूर्वक केलेल्या प्रयत्नांचा परिणाम म्हणून राज्याने आपल्या नकाशात

इथे पहा: शेळीपालन करून व्हा श्रीमंत ! कशी कराल सुरवात ? संपूर्ण माहिती मोबाईल वरती

दहा नवीन जिल्ह्यांचा समावेश केला आहे. या महत्त्वपूर्ण विकासामुळे महाराष्ट्र राज्यातील प्रदेशांच्या विविध गरजा पूर्ण करून अधिक स्थानिकीकृत आणि सुव्यवस्थित प्रशासन आले आहे. जसे की, महाराष्ट्रात आता एकूण 36 जिल्ह्यांचा अभिमान आहे, प्रत्येक जिल्ह्याचा राज्याच्या सामाजिक-आर्थिक आणि प्रशासकीय परिदृश्यात योगदान आहे.

महाराष्ट्र अस्तित्वात येण्यापूर्वी खानदेश, नाशिक, पुणे, अहमदनगर, सातारा, कोल्हापूर, सांगली, रत्नागिरी, अलिबाग आणि बॉम्बे हे दहा जिल्हे होते 01 मे 1960 ला दुभाषिक मुंबई राज्याचा विभाजन झाला आणि मराठी भाषिकांसाठी महाराष्ट्र तर गुजराती भाषिकांसाठी गुजरातचे निर्मिती झाली. New Districts List

1981 पासून, महाराष्ट्रात विद्यमान जिल्ह्यांच्या विभाजनाद्वारे अतिरिक्त दहा जिल्ह्यांची स्थापना करण्यात आली आहे. या नवीन जिल्ह्यांमध्ये रत्नागिरी-सिंधुदुर्ग, छत्रपती संभाजीनगर (पूर्वीचे जालना), धाराशिव (आताचे लातूर), चंद्रपूर (परिणामी गडचिरोली), बृहन्मुंबई (मुंबई उपनगरांकडे जाणारे), अकोला (परिणामी वाशीम), धुळे (नंदुरबार) यांचा समावेश आहे.

परभणी (परिणामी हिंगोली), भंडारा (गोंदियाकडे जाणारा), आणि ठाणे (पालघरसह दहा जिल्ह्यांचा परिणाम). सध्या महाराष्ट्रात आणखी २२ जिल्हे जोडून जिल्ह्यांची संख्या वाढवण्याची योजना आहे. आपण दिलेल्या लिंकद्वारे या प्रस्तावित जिल्ह्यांची यादी शोधू शकता.

इथे पहा:केंद्र सरकारची मोठी घोषणा या लोकांना मिळणार दर महिन्याला 5000 हजार रुपये पेन्शन आत्ताच अर्ज करा

22 प्रस्तावित जिल्ह्यांची यादी :-

 • नाशिक मधील मालेगाव, कळवण
 • पालघर मधलं जव्हार
 • अहमदनगर मधील शिर्डी, संगमनेर, श्रीरामपूर
 • ठाण्यामधून मीरा-भाईंदर, कल्याण
 • पुणे मधून शिवनेरी
 • रायगड मधून महाड
 • सातारा मधून मानदेश
 • रत्नागिरी मधून मानगड
 • बीडमधून अंबाजोगाई
 • लातूर मधून उदगीर
 • नांदेड मधून किनवट
 • जळगाव मधून भुसावळ
 • बुलढाणा मधून खामगाव,अचलपूर
 • यवतमाळ मधून पुसद
 • भंडारा मधून साकोली
 • चंद्रपूर मधून चिमूर
 • गडचिरोली मधून अहिरे (असे २२ जिल्हे आहेत.)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *