Goat Farming Business : शेळीपालन करून व्हा श्रीमंत ! कशी कराल सुरवात ? संपूर्ण माहिती मोबाईल वरती

Goat Farming Business : शेळीपालन करून व्हा श्रीमंत ! कशी कराल सुरवात ? संपूर्ण माहिती मोबाईल वरती

भारताच्या अर्थव्यवस्थेत शेळीपालनाला महत्त्वाचे स्थान आहे, पशुपालनानंतरचा दुसरा सर्वात मोठा व्यवसाय आहे. या उपक्रमाचा एक उल्लेखनीय फायदा म्हणजे किमान जागेची आवश्यकता.

याव्यतिरिक्त, शेळीपालनाशी संबंधित प्रारंभिक खर्च पशुपालनाच्या इतर प्रकारांच्या तुलनेत तुलनेने कमी आहेत. परिणामी, खर्चावर नियंत्रण ठेवताना फायदेशीर परतावा मिळण्याची शक्यता जास्त असते.

शेळीपालनाचा एक विशिष्ट फायदा त्याच्या खर्च-प्रभावीतेमध्ये आहे. या व्यवसायासाठी जागेची मागणी माफक आहे, ज्यामुळे तो मर्यादित भागातही प्रवेशयोग्य आहे. शिवाय, शेळीपालन उभारण्यासाठी आणि त्यांची देखभाल करण्यासाठी लागणारी आर्थिक गुंतवणूक इतर विविध कृषी उपक्रमांच्या तुलनेत खूपच कमी आहे.

ही वैशिष्ट्यपूर्ण स्थिती शेळीपालनाला भरीव खर्चाशिवाय फायदेशीर व्यवसाय स्थापन करू इच्छिणाऱ्या व्यक्तींसाठी एक आकर्षक पर्याय आहे.

व्यवसाय उपक्रम म्हणून शेळीपालनाच्या व्यवहार्यतेमध्ये योगदान देणारा एक महत्त्वाचा घटक म्हणजे संसाधनांचा कार्यक्षम वापर. शेळ्या त्यांच्या तीव्र भूकेसाठी ओळखल्या जातात, ज्याचा अर्थ आहार आणि उदरनिर्वाहावरील खर्च कमी होतो. विविध प्रकारच्या वनस्पतींवर चरण्याची त्यांची क्षमता महागड्या फीडची गरज लक्षणीयरीत्या कमी करते, हे सुनिश्चित करते की ऑपरेशनल खर्च व्यवस्थापित करता येतो. तुलनेने कमी प्रारंभिक गुंतवणुकीसह या कार्यक्षम संसाधनाचा वापर, शेळीपालन उद्योगात लक्षणीय नफा मिळविण्यासाठी एक भक्कम पाया तयार करतो.

ब्लॅक बेंगाल जातीची शेळी शेळीपालनासाठी आहे उत्तम

ब्लॅक बंगाल शेळीची जात शेळी पालनासाठी अत्यंत फायदेशीर आहे. हे विशेषतः लहान आकाराचे आहे आणि प्रामुख्याने भारताच्या पूर्वेकडील भागात स्थित आहे. या शेळीच्या जातीच्या शरीरशास्त्राचे परीक्षण केल्यास लहान पाय, एक गोल चेहरा आणि सरळ, उदास नाक रेषा दिसून येते.

या शेळीचे आणखी एक वैशिष्ट्य म्हणजे कोणत्याही हवामानाचा सामना करण्याची क्षमता. परिणामी, हवामान बदलाचा परिणाम या विशिष्ट जातीवर होताना दिसत नाही.

 दूध उत्पादनात देखील आहे फायद्याचे

ब्लॅक बेंगाल शेळी केवळ त्याच्या मांसासाठीच नाही तर त्याच्या उल्लेखनीय दूध उत्पादन क्षमतेसाठी देखील महत्त्वाची आहे. ही जात उत्कृष्ट दर्जाचे दूध देते, ज्याचे उत्पादन सुमारे तीन ते चार महिने टिकते. दररोज, एका वैयक्तिक शेळीमध्ये अर्धा लिटर दूध देण्याची क्षमता असते.

जेव्हा आपण ब्लॅक बंगाल शेळीच्या पुनरुत्पादनाच्या पैलूंचा शोध घेतो तेव्हा आपल्याला आढळते की तिची गर्भधारणा सामान्यतः बारा महिन्यांच्या कालावधीनंतर होते. या जातीचे मासिक पाळी 18 ते 20 दिवसांचे असते आणि या खिडकीदरम्यान या विशिष्ट जातीच्या शेळ्या गर्भधारणा करू शकतात.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *