Onion Price : कांद्याच्या दरात सुधारणा होणार, सप्टेंबरमध्ये दर दुप्पट होण्याची शक्यता

Onion Price : कांद्याच्या दरात सुधारणा होणार, सप्टेंबरमध्ये दर दुप्पट होण्याची शक्यता

कांद्याची किंमत: सध्या, राष्ट्र टोमॅटोच्या दोलायमान लाल रंगासारखी परिस्थिती पाहतो. बाजारात टोमॅटोचे दर 150 ते 200 रुपये किलोवर पोहोचले आहेत. त्यामुळे कांद्याच्या दरात वाढ होण्याची शक्यता व्यापाऱ्यांनी वर्तवली आहे.

सप्टेंबरमध्ये प्रीमियम दर्जाच्या कांद्याचे मूल्य दुप्पट होईल असा अंदाज आहे. हे कांदा उत्पादकांसाठी चांगले आहे, त्यांना दिलासा देते. कांद्याच्या किमती वाढल्या तर कांद्याच्या उत्पादनात गुंतलेल्यांना मोठा फायदा होऊ शकतो.

सप्टेंबरपर्यंत कांद्याचे भाव दुप्पट होण्याची शक्यता व्यापाऱ्यांनी वर्तवली असून, ते 55 ते 60 रुपये किलोपर्यंत पोहोचतील. देशात सध्या कांद्याचा पुरेसा पुरवठा असूनही, साठ्याचा महत्त्वपूर्ण भाग दुर्दैवाने खराब झाला आहे. या नासाडीमुळे त्यांच्या वाढत्या टंचाईमुळे उच्च दर्जाच्या कांद्याच्या किमतीत वाढ होण्याची अपेक्षा आहे.

कांद्याचा दर्जा चांगला असल्याने त्याची किंमत अधिक असते. नाशिकमध्ये सध्या कांद्याचे घाऊक दर 5 रुपये किलो ते 24 रुपये किलो असल्याचे व्यापाऱ्यांनी नमूद केले आहे.

इथे पहा : गाय म्हैस गोठ्यासाठी मिळणार 1 लाख 50 हजार रुपये अनुदान असा करा अर्ज 

बदलत्या वातावरणाचा कांदा पिकाला फटका

हवामानातील बदलामुळे कांदा पिकावर गंभीर परिणाम झाला आहे, ज्यामुळे मोठ्या प्रमाणात नुकसान झाले आहे. याशिवाय, विविध प्रदेशात मोठ्या प्रमाणात झालेल्या पावसाचा पिकांच्या वाढीवर आणखी परिणाम झाला आहे. शिवाय, काही भागात साठवलेल्या कांद्याची मोठ्या प्रमाणात नासाडी झाल्यामुळे मोठे नुकसान झाले आहे.

परिणामी, या आव्हानांचा परिणाम म्हणून शेतकरी मोठ्या आर्थिक झटक्याला सामोरे जात आहेत. अपुरी किंमत हा एक महत्त्वाचा घटक आहे ज्यामुळे असंख्य शेतकरी त्यांच्या कांद्याची कापणी थेट शेतातच सडताना पाहत आहेत.

बाजारात विक्रीसाठी येणारा खर्च पेलवता न आल्याने कांदा काढणी न करता सोडण्याच्या कठीण परिस्थितीचा सामना शेतकऱ्यांना करावा लागला. दरम्यान, राजस्थान, मध्य प्रदेश आणि महाराष्ट्र या राज्यांमधून कांद्याचा पुरवठा हळूहळू कमी होऊ लागला आहे. येत्या महिन्यापासून साठवलेला कांदा बाजारात येण्यास सुरुवात होईल. त्यामुळे आगामी काळात कांद्याचे भाव आणखी वाढतील असा अंदाज आहे .

इथे पहा:शेतकऱ्याच्या बँक खात्यात हेक्टरी 25 हजार रुपये जमा येन्यास सुरुवात; पात्र शेतकऱ्याची यादी मोबाईलवर पहा

ज्या शेतकऱ्यांकडे कांदा त्यांना फायदा होणार

निश्चितच, गेल्या काही महिन्यांपासून कांद्याच्या किमतीतील स्थिरता बदलत असल्याचे दिसून येते. सध्या, विशेषत: नवी मुंबईतील एपीएमसी कांदा मार्केटमध्ये कांद्याच्या किमतीत लक्षणीय वाढ झाली आहे. नुकतेच, प्रति किलो कांद्याचा भाव 15 रुपयांवरून 20 रुपयांपर्यंत वाढून सध्याच्या 30 रुपयांवर पोहोचला आहे.

या घडामोडीमुळे सर्वसामान्यांच्या खर्चावर होणार्‍या संभाव्य परिणामांची चर्चा सुरू झाली आहे. दुसरीकडे, या किमतीच्या वाढीमुळे त्यांच्या यादीत कांदा असलेल्या शेतकऱ्यांना फायदा होऊ शकतो.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *