Sugar Production:टोमॅटो आणि कांद्याने ग्राहकांना रडवलं, आता साखरेचा गोडवाही कमी होणार पहा काय कारण आहे

Sugar Production:टोमॅटो आणि कांद्याने ग्राहकांना रडवलं, आता साखरेचा गोडवाही कमी होणार पहा काय कारण आहे

महाराष्ट्रात पावसाची निराशाजनक कमतरता आहे, ज्याचा परिणाम कृषीसह विविध क्षेत्रांवर झाला आहे. बाधित उद्योगांपैकी यंदा साखर उत्पादनाला मोठा फटका बसण्याची शक्यता आहे.

प्रतिकूल हवामानामुळे साखरेच्या उत्पादनात घट होण्याची शक्यता तज्ज्ञांनी व्यक्त केली आहे. साखरेचे बाजार स्थिर करण्यासाठी, अधिकारी किमतीत वाढ रोखण्यासाठी साखरेच्या निर्यातीवर निर्बंध घालण्यासारख्या उपायांची अंमलबजावणी करण्याचा विचार करू शकतात.

ग्राहकांच्या अनुभवांच्या क्षेत्रात, टोमॅटो आणि कांदा अश्रू आणण्यासाठी ओळखले जात होते आणि आता गोडपणाचे क्षेत्र कमी होऊ शकते. कांद्याप्रमाणेच साखरेच्या निर्यातीवरही बंदी घालण्याची शक्यता आहे. ऊसाची प्राथमिक लागवड करणारे महाराष्ट्र आणि कर्नाटक या प्रदेशांमध्ये नेहमीच्या तुलनेत केवळ अर्धा पाऊस पडला आहे, ज्यामुळे उसाच्या वाढीवर लक्षणीय परिणाम झाला आहे.

या प्रतिकूल परिस्थितीमुळे ऊस उत्पादनात घट होऊ शकते, परिणामी साखर उत्पादनात घट होऊ शकते. अशा परिणामामुळे ग्राहक असमाधानी राहू शकतात. शिवाय, परिणामी साखर कारखान्यांची आर्थिक स्थितीही बिघडू शकते.

साखर होणार कडू?

चालू वर्षात 14 लाख 37 हजार हेक्टर क्षेत्रावर उसाची लागवड झाली आहे. दुर्दैवाने, उसाच्या पट्ट्यात अपुरा पाऊस पडला आहे, ज्यामुळे पिकाच्या आरोग्याबाबत चिंता निर्माण झाली आहे. मागील वर्षीच्या तुलनेत महाराष्ट्राने लक्षणीय 1 हजार 52 लाख टन उसाचे गाळप केले होते, या वर्षीचे गाळप 970 लाख टन इतके कमी आहे. परिणामी, गेल्या वर्षीच्या 105 लाख 31 हजार टनांच्या तुलनेत एकूण साखर उत्पादनात घट अपेक्षित आहे.

साखर उत्पादकांना फटका

अतिवृष्टीमुळे देशातील साखर उत्पादनात घट झाली आहे, ज्यामुळे साखरेच्या उत्पादनावर लक्षणीय परिणाम झाला आहे. साखरेची किंमत स्थिर ठेवण्यासाठी त्याच्या निर्यातीवर बंदी घालण्याचा विचार सरकार करत आहे.

तथापि, याक्षणी, निर्यात बंदी लागू होण्याची शक्यता कमी दिसते. निर्यातबंदी लागू करण्याचा सरकारचा निर्णय आगामी हंगामातील उत्पादन पातळीच्या मूल्यांकनावर अवलंबून असेल. सध्या साखर निर्यातीवर बंदी घालण्याच्या दिशेने कोणतेही पाऊल उचलण्याबाबत सरकार अनिर्णित आहे.

2016 मध्ये केंद्र सरकारने साखरेवर 20 टक्के निर्यात शुल्क लावले होते. परिणामी, भारताने आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठेत साखरेच्या निर्यातीत लक्षणीय वाढ पाहिली. मात्र, चालू वर्षात अतिवृष्टीमुळे ऊस उत्पादक शेतकरी आणि साखर कारखानदारांसमोर अनपेक्षित आव्हाने निर्माण झाली आहेत.

अलीकडच्या काळात, अनेक प्रमुख साखर कारखानदारांमध्ये पसंतीतील बदल दिसून आला आहे, जो गाळाच्या वापरासाठी वाढती अनुकूलता दर्शवितो. तथापि, मागील हंगामाने या मार्गावर छाया टाकली, कारण ऊसाची अपुरी उपलब्धता, कापणीच्या कामांना उशीर झाल्यामुळे कारखान्यांचा बराचसा भाग प्रभावित झाला.ऊस टंचाईची सध्या सुरू असलेली समस्या आता साखर कारखानदारांपुढील एक आव्हानात्मक आव्हान बनली आहे, या वर्षी झालेल्या विलक्षण तीव्र मान्सूनच्या सरींनी वाढवली आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *